Friday, November 10, 2017 - 14:15

Hỏi: Gia đình tôi có 300m2 đất, trong đó có 200m2 đất tôi dùng để xây nhà. Vậy luật sư cho tôi hỏi diện tích đất thổ cư của tôi sẽ được tính như thế nào? 

quy-dinh-ban-dat-tho-cu-hien-nay

Hỗ trợ pháp lý đất đai

Trả lời: 

Đội ngũ tư vấn của Việt Luật đã nhận được thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lí

- Luật đất đai 2013

- Nghị định 43/2014 về thi hành chi tiết luật đất đai

2. Giải đáp

Vì mỗi địa phương sẽ có các hạn mức giao đất khác nhau, phù hợp với đặc điểm, kinh tế, xã hội của địa phương đó nên cách tính diện tích đất thổ cư cũng phải phụ thuộc vào quy định của địa phương. Tuy nhiên để rõ ràng, luật có định mức như sau:

Căn cứ theo Điều 103, luật đất đai quy định về Xác định diện tích đất ở đối với trường hợp có vườn, ao

1. Đất vườn, ao của hộ gia đình, cá nhân được xác định là đất ở phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở."

Hoặc:  "4.Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật này mà trong giấy tờ đó không ghi rõ diện tích đất ở thì diện tích đất ở được xác định như sau:

a) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào điều kiện, tập quán tại địa phương quy định hạn mức công nhận đất ở cho mỗi hộ gia đình phù hợp với tập quán ở địa phương theo số lượng nhân khẩu trong hộ gia đình;

b) Trường hợp diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở tại địa phương thì diện tích đất ở được xác định bằng hạn mức công nhận đất ở tại địa phương;

c) Trường hợp diện tích thửa đất nhỏ hơn hạn mức công nhận đất ở tại địa phương thì diện tích đất ở được xác định là toàn bộ diện tích thửa đất."

Căn cứ những quy định trên, cá nhân có thể đến UBND xã để hỏi về hạn mức công nhận đất tại địa phương, từ đó so sánh với mức đất của gia đình mình. Nếu lớn hơn hạn mức cho phép thì diện tích đất ở bằng hạn mức công nhận tại địa phương. CÒn ngược lại nếu nhỏ hơn hạn mức cho phép thì thửa đất ở là toàn bộ diện tích thửa đất. 

Xin trân trọng cảm ơn. 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments