Tuesday, March 13, 2018 - 09:21

Hỏi: Tôi là Giáo viên cấp 3 có dành dụm được 1 số tiền là 2 tỷ muốn góp vốn vào công ty TNHH có 50% Vốn nhà nước. Xin hỏi luật sư, như vậy tôi có vi phạm pháp luật không, vì tôi được biết cán bộ công chức không được phép kinh doanh ngoài. 

Trả lời: 

Doanh nghiệp nhà nước là doanh nghiệp có 100% Vốn điều lệ của nhà nước. Về vấn đề cá nhân công chức có được góp vốn vào Công ty TNHH hay không được quy định như sau:

Điều 14, Luật viên chức 2010 về quyền của viên chức tham gia hoạt động kinh doanh ngoài giờ làm việc:

"3. Được góp vốn nhưng không tham gia quản lý, điều hành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác."

Do đó, doanh nghiệp mà cá nhân muốn góp vốn vào là doanh nghiệp có 50% Vốn góp nhà nước nên đây chưa phải là doanh nghiệp nhà nước. Như Điều 14 có nêu ra ở trên, cá nhân là nhân viên nhà nước được quyền tham gia góp vốn nhưng không được điều hành, thành lập công ty TNHH, công ty cổ phần,... Nếu cá nhân chỉ muốn góp vốn thì hoàn toàn có thể được mà không vi phạm pháp luật. 

Trên đây là một só tư vấn của chúng tôi cho thắc mắc của bạn. Mọi thắc mắc, cá nhân có thể liên lạc đến bộ phận chăm sóc khách hàng để nhận được sự tư vấn tốt nhất. 

Xin trân trọng cảm ơn. 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ Tư vấn các vấn đề pháp lý vui lòng gọi: 1900 6199
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.