Wednesday, December 13, 2017 - 17:01

Hỏi: Xin chào luật sư, tôi có vấn đề sau, rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư: Gia đình tôi có 3 anh chị em. Năm 2009, bố mẹ tôi mất và để lại mảnh đất ở quê cho tôi (tôi được đứng tên trên sổ đỏ). Đến năm 2015, anh trai tôi từ miền nam về, xin giấy phép xây nhà và ngang nhiên xây dựng trên mảnh đất của tôi. Vậy tôi xin hỏi: Việc cấp giấy như vậy cho người không đứng tên trên sổ đỏ có đúng không?

Trả lời:

Với khó khăn của bạn, đội ngữ tư vấn Việt Luật xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lí

- Luật xây dựng 

2. Giải đáp

Căn cứ vào Luật xây dựng 2014, khoản 1, Điều 94 quy định như sau về điều kiện chung để cấp giấy phép xây dựng:

"Điều 94. Điều kiện cấp giấy phép xây dựng có thời hạn

1. Điều kiện chung cấp giấy phép xây dựng có thời hạn gồm:

a) Thuộc khu vực có quy hoạch phân khu xây dựng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, công bố nhưng chưa thực hiện và chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

b) Phù hợp với quy mô công trình do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cho từng khu vực và thời hạn tồn tại của công trình theo kế hoạch thực hiện quy hoạch phân khu xây dựng đã được phê duyệt;

c) Chủ đầu tư cam kết tự phá dỡ công trình khi hết thời hạn tồn tại được ghi trong giấy phép xây dựng có thời hạn, nếu không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế và chịu mọi chi phí cho việc cưỡng chế phá dỡ."

Và hơn hết, khi ta xét đến Điều 94 của luật này về hồ sơ cần có để được cấp giấy phép xây dựng như sau:

"Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới

1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề."

Cá nhân có thể thấy, một trong những yêu cầu để được cấp giấy phép xây dựng đó là phải có bản sao giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất. Do đó trong trường hợp của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Cá nhân bạn là người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tức là chỉ có bạn mới có quyền quyết định sử dụng đất đó như thế nào. Anh trai bạn từ nam về, và không có tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên anh bạn không thể được cấp giấy phép xây dựng nhà ở trên mảnh đất đó. Đây có thể là sai xót trong thủ tục tại UBND xã, nơi đã cấp giấy phép, bạn có thể lên tại nơi có thẩm quyền để khiếu nại về vấn đề trên, tốt nhất càng sớm càng tốt để tránh công trình được xây dựng lên rồi thì sự việc càng khó giải quyết. 

Xin trân trọng cảm ơn. 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments