Friday, March 2, 2018 - 10:44

Hỏi: Năm 2010, công ty chúng tôi có thuê tòa nhà 4 tầng để làm trụ sở của công ty đến đầu năm 2016 do cơ sở hạ tầng của tòa nhà xuống cấp trầm trọng nên chúng tôi chuyển sang tòa nhà khác. Tuy nhiên từ đó đến nay chưa đi đăng ký lại trong sổ đăng ký kinh doanh. Xin hỏi luật sư, nếu bây giờ tôi đi đăng ký có bị xử phạt không? và mức xử phạt là bao nhiêu? (Công ty là công ty cổ phần)

Trả lời: 

Đội ngũ tư vấn Việt Luật đã tiếp nhận thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 32, Luật doanh nghiệp 2014 quy định về thay đổi trong sổ đăng ký kinh doanh

"1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trongnhững nội dung sau đây:

a) Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;

b) Thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;

c) Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp."

Theo đó, địa chỉ công ty là một trong những yêu cầu bắt buộc phải ghi trong sổ đăng ký kinh doanh, việc thay đổi địa điểm kinh doanh cũng chính là đã có sự thay đổi trong sổ. Mà hơn hết, theo luật định thì việc thay đổi này cá nhân phải thông báo lên Phòng đăng ký kinh doanh kể từ khi có thay đổi là 10 ngày. Trường hợp của khách hàng đã để quá 1 năm, nên việc bị xử phạt là đương nhiên. Đối với mức xử phạt được quy định như sau:

Điều 37, nghị đinh 50/2016 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư chỉ ra Vi phạm quy định về thành lập, chấm dứt hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

"1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Kinh doanh ở địa điểm mà không thông báo với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp thực hiện hoạt động kinh doanh;

b) Chấm dứt hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh nhưng không thông báo cho Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh."

Do đó đối với trường hợp của công ty bạn có thể chịu mức phạt dao động từ 5.000.000 đến 10.000.000 VND. 

Xin trân trọng cảm ơn. 

 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments