Monday, July 16, 2018 - 11:26

Hỏi đáp: Chào luật sư, tôi đang có vấn đề thắc mắc trong lĩnh vực đất đai rất mong được luật sư giải đáp. Cụ thể là: Năm 2015 ông tôi có tặng cho bố tôi một mảnh đất là 400m2 nhưng chưa tách thửa, số diện tích đất đó đang nằm trong quyền sử dụng đất của ông tôi. Giấy tặng cho đất được ông tôi viết tay và bây giờ vẫn đang còn. Vậy cho tôi hỏi giấy cho đất viết tay đó của ông tôi có giá trị không? Mảnh đất đó có thuộc sở hữu của bố tôi không?

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã có câu hỏi đặt về cho công ty Việt Luật chúng tôi. Với thắc mắc của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1: Cơ sở pháp lý

Luật đất đai 2013

Nghị định 43/2014 NĐ – CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai.

2: Giải đáp

Giấy cho đất viết tay có giá trị không

Luật đất đai 2013 có quy định tại Điều 167 như sau:

“3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này”;

Theo đó, nếu giấy tặng cho mà ông bạn viết có chữ kí của ông và được cơ quan có thẩm quyền công chứng, chứng thực thì giấy tặng cho đó có hiệu lực.

Mảnh đất đó ai có quyền sử dụng

Khi hợp đồng tặng cho có hiệu lực thì mảnh đất được tặng cho đó sẽ thuộc quyền sở hữu của người được tặng cho. Tức là nếu giấy tặng cho giữa ông và bố bạn có hiệu lực thì mảnh đất đó thuộc quyền ở hữu của bố bạn. Bố bạn hoàn toàn có thể yêu cầu cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về câu hỏi giấy cho đất viết tay có giá trị hay không. Trường hợp bạn có gì không rõ bạn vui lòng gọi vào tổng đài tư vấn Việt Luật để được giải đáp.

Trân trọng!

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ Tư vấn các vấn đề pháp lý vui lòng gọi: 1900 6199
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.