Wednesday, October 10, 2018 - 16:53

Làm giả giấy khai sinh có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Tổng đài tư vấn trực tiếp 19006199

TÌNH HUỐNG:

Chào luật sư, luật sư có thể tư vấn giúp tôi vấn đề đó là hiện nay tôi đã 35 tuổi, do điều kiện ra đình khó khăn về kinh tế nên tôi đã quyết định học tiếng để đi xuất khẩu lao động. Nhưng sau khi học xong thì đơn hàng bên Nhật lại chỉ lấy người từ 18 đến 27 tuổi. Tôi rất muốn đi vì tiền học phí gia đình tôi cũng đi vay, vì vậy tôi có ý định làm giả giấy khai sinh để ghi lại năm sinh cho phù hợp với yêu cầu của công ty. Vậy luật sư cho tôi hỏi liệu viễ làm của tôi có phạm tội gì không? Mong luật sư trả lời sớm giúp tôi.

Tôi xin cảm ơn luật sư!

 Trả lời:

Chào bạn, tôi là Luật sư tư vấn của công ty tư vấn Việt Luật,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chúng tôi qua số tổng đài tư vấn 19006199. Về vấn đề của bạn sau một thời gian hội ý, chúng tôi xin đưa ra nội dung tư vấn sau:

NỘI DUNG TƯ VẤN: Tổng đài tư vấn trực tiếp 19006199

Hành vi của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức được quy định chi tiết tại điều 341 của Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung 2017 như sau:

" Điều 341. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

A, Có tổ chức;

B, Phạm tội 02 lần trở lên;

C, Làm từ 02 đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác;

D, Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng;

Đ, Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;

E, Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

A, Làm 06 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên;

B, Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

C, Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”
>>> Xem thêm: Chủ thể đặc biệt của tội phạm

Theo như thông tin bạn cung cấp nếu bạn thực hiệ

n hành vi làm giả giấy khai sinh tức là hành vi làm giả giấy tờ của cơ quan nhà nước, tuy vào mức độ nghiêm trọng của sự việc bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sử về tội  làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức. Theo đó khung hình phạt thấp mà bạn có thể phải chịu đó là bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Ngoài ra bạn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Làm giả giấy khai sinh có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Tổng đài tư vấn trực tiếp 19006199

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư tư vấn công ty Việt Luật về Làm giả giấy khai sinh có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?  nếu còn điều gì chưa hiểu về bài tư vấn  hoặc thắc mắc pháp lý khác, mời bạn vui lòng gọi đến tổng đài tư vấn trực tiếp 19006199 của công ty chúng tôi để được tư vấn trực tiếp.

Tôi xin cảm ơn!

 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments