Saturday, February 24, 2018 - 16:35

Hỏi: Xin hỏi luật sư vấn đề sau: Tôi cùng với 3 người nữa là anh V, anh A và anh D cùng góp vốn thành lập công ty TNHH Y. Đầu năm 2017, anh V có yêu cầu họp Hội đồng thành viên để xin rút lại vốn đã góp do anh muốn tách riêng thành lập công ty mới. Mong luật sư giải đáp giúp chúng tôi liệu anh V có được phép rút vốn không?

Trả lời:

Trong quá trình hoạt động công ty, doanh nghiệp thường gặp nhiều khó khăn khó giải quyết, vì vậy chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp thắc mắc của khách hàng. Với khó khăn của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Theo Luật doanh nghiệp 2014 thì thành viên góp vốn trong công ty TNHH 2 thành viên sẽ không được phép rút vốn trừ một số trường hợp được luân chuyển về vốn

- Mua lại phần vốn góp (Điều 52)

Cá nhân có quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp của mình, nếu quá thời hạn 15 ngày mà các thành viên không mua hoặc chưa mua hết, cá nhân có quyền chào bán ra bên ngoài cho người khác. 

- Chuyển nhượng phần vốn góp (Điều 53)

Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác. 

+ Chào bán cho các thành viên của công ty theo tỷ lệ phù hợp. 

- Xử lý vốn góp trong một số trường hợp đặc biệt (Điều 54)

+ Cá nhân chết và người được nhận thừa kế

+ Thành viên bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì người giám hộ có quyền thực hiện thay thế. 

+ Tặng cho người khác. 

Giải đáp chi tiết

Với trường hợp của cá nhân, anh V muốn rút vốn trực tiếp là không được. Theo đó chỉ được luân chuyển vốn trong các trường hợp mà chúng tôi đã nêu ở trên. Công ty bạn có thể giải thích cho anh V hiểu và có cách xử lý số vốn cho hợp lý. 

Xin trân trọng cảm ơn

 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ Tư vấn các vấn đề pháp lý vui lòng gọi: 1900 6199
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.