Monday, April 3, 2017 - 17:40

     Chuyển quyền sử dụng đất được quy định cụ thể tại khoản 10 Điều 3 Luật Đất đai 2013, như sau: “Chuyển quyền sử dụng đất là việc chuyển giao quyền sử dụng đất từ người này sang người khác thông qua các hình thức chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất và góp vốn bằng quyền sử dụng đất.” Theo đó, mua bán nhà là việc chuyển quyền sử dụng đất thông qua hình thức chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất. Vậy, khi mua bán nhà đất thì phải nộp những loại thuế nào theo quy định của pháp luật?

     Thứ nhất, đối với thuế thu nhập cá nhân: tại khoản 1 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân 2013 quy định thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, bao gồm: “a) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất;

b) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở;

c) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất, quyền thuê mặt nước;

d) Các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản dưới mọi hình thức." Một trong các thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân là thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản. Cụ thể, đối với việc mua bán nhà thì thuộc vào trường hợp thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở. Do đó, việc mua bán nhà sẽ phải chịu thuế thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở.

     Theo điểm c Tiểu mục 1.2 Mục 1 Công văn 17526/BTC-TCT quy định thuế suất đối với chuyển nhượng bất động sản là 2% trên giá chuyển nhượng từng lần đối với chuyển nhượng bất động sản. Còn đối với trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất thì được miễn thuế thu nhập cá nhân theo Khoản 2 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007.

     Cách tính:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng x Thuế suất 2% (Khoản 4 Điều 12 Thông tư 111/2013/TT-BTC)

     Ngoài ra, khi mua bán nhà còn phải nộp Lệ phí trước bạ theo khoản 1 Điều 7 Nghị định 45/2011/NĐ-CP quy định, mức thu lệ phí trước bạ đối với nhà đất là 0,5%. Cách tính lệ phí trước bạ theo Thông tư 34/2013/TT-BTC phải nộp như sau: Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp (đồng) = Giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ (đồng) x Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%).

     Như vậy, đối với trường hợp mua bán nhà thì phải chịu thuế thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở và phải nộp lệ phí trước bạ. Còn, trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất 1 nhà để ở thì được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Văn bản áp dụng

Luật Đất đai 2013

Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân 2013

Công văn 17526/BTC-TCT

Nghị định 45/2011/NĐ-CP quy định, mức thu lệ phí trước bạ

Thông tư 34/2013/TT-BTC

 

     

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments