Thursday, October 22, 2015 - 15:38

Công ty tôi là loại hình công ty TNHH 2 thành viên, tuy nhiên số lượng thành viên của công ty tôi sắp tới sẽ vượt quá 50 người, vậy tôi phải làm như thế nào?

Chúng tôi xin cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tư vấn Việt Luật, với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin phép được trả lời như sau:

Theo khoản a, điểm 1 Điều 47 Luật doanh nghiệp 2014 “Thành viên có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng thành viên không vượt quá 50” có nghĩa là Thành viên góp vốn trong công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có thể là cá nhân, tổ chức, số lượng tối thiểu là 2, và tối đa là 50 .

Trong trường hợp của bạn, nếu công ty có số lượng thành viên vượt quá 50 người, công ty TNHH phải chuyển đổi sang loại hình công ty cổ phần. Khi đó, thành viên trong công ty trách nhiệm hữu hạn sẽ là cổ đông trong công ty cổ phần.

Nếu trong trường hợp bạn không muốn chuyển đổi sang loại hình công ty khác, thì một trong các thành viên còn lại phải bán lại phần vốn góp của mình cho các thành viên còn lại trong công ty cho đến khi đủ 50 người trong cơ cấu tổ chức thì dừng lại.

Hy vọng sau khi có lời giải đáp này, công ty bạn sẽ tìm đúng hướng đi mới cho công ty mình.

Xin cảm ơn !

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments