Friday, March 9, 2018 - 11:18

Hỏi: Công ty tôi có 5 thành viên góp vốn. Anh A là chủ tịch của công ty. Năm 2016, A bị tai nạn giao thông qua đời để lại rất nhiều khoản nợ lớn cho công ty. Tôi và các thành viên khác trong công ty nhận được giấy đòi nợ. Xin hỏi luật sư như vậy chúng tôi có nghĩa vụ trả nợ không?

Trả lời: 

Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Vì bạn không nói rõ công ty bạn là công ty cổ phần hay công ty TNHH 2 thành viên trở lên nên chúng tôi sẽ phân tích theo hai hướng sau đây: 

1. Nếu là công ty TNHH

Căn cứ theo Điều 47, luật doanh nghiệp 2014 quy định như sau về Công ty TNHH 2 thành viên trở lên: 

"1. Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên là doanh nghiệp, trong đó:

a) Thành viên có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng thành viên không vượt quá 50;

b) Thành viên chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trongphạm vi số vốn đã góp vào doanh nghiệp, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 48 của Luật này;"

Vì vậy, nếu cá nhân đã là thành viên của công ty thì nghĩa vụ trả nợ không chỉ thuộc riêng về công ty mà còn là trách nhiệm của những thành viên khác. Bạn và các thành viên còn lại nhận được giấy báo nợ là đúng, nhưng việc chi trả nợ sẽ tùy theo số vốn góp của mỗi người vào công ty. 

2. Công ty cổ phần

Về khoản nợ của công ty được quy định như sau:

"c) Cổ đông chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn đã góp vào doanh nghiệp"

Cũng giống như Công ty TNHH 2 thành viên trở lên, khi công ty cổ phần có khoản nợ thì các cổ đông sẽ chịu trách nhiệm về các khoản nợ đó theo số vốn đã góp vào công ty. 

Trên đây là một số tư vấn của chúng tôi cho vấn đề của bạn. Cá nhân có khó khăn gì có thể liên lạc với chúng tôi để nhận được sự hỗ trợ tốt nhất. 

Xin trân trọng cảm ơn. 

>>> Dịch vụ hỗ trợ khác<<<

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ Tư vấn các vấn đề pháp lý vui lòng gọi: 1900 6199
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.