Friday, September 7, 2018 - 12:08

Câu hỏi: Chào Luật sư, mong luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề là tôi là nam 25 tuổi , bạn gái tôi 24 tuổi đang làm việc trong ngành công an. Tôi dự định sang năm kết hôn nhưng tôi nghe bảo kết hôn với người làm trong ngành công an phải có lí lịch ba đời trong sạch phải không ạ ? Điều kiện để được kết hôn với người trong ngành công an là gì ạ ? Tôi cảm ơn Luật sư nhiều !

nhung-dieu-can-biet-khi-lay-chong-cong-an

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới công ty dịch vụ tư vấn Việt Luật. Chúng tôi sẽ giải đáp các vấn đề mà bạn thắc mắc như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam 2011

- Luật Công an nhân dân 2014

- Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn :

“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

+ Khoản 2 điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định các trường hợp cấm

“a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.”

Khi mà bạn muốn kết hôn thì trước tiên bạn phải đáp ứng điều kiện luật hôn nhân và gia đình :

+ Đủ tuổi

+ Kết hôn mà cả hai bên tự nguyện

+ Không mất năng lực hành vi dân sự

+ Không thuộc điều cấm kết hôn của Luật

Tuy nhiên người mà bạn muốn kết hôn là người làm trong ngành công an thì ngành nghề này liên quan tới an ninh tổ quốc nên sẽ có những điều kiện riêng biệt, phải tuân thủ nguyên tắc hoạt động quy định tại Điều 5 Luật công an nhân dân 2014:

“1. Công an nhân dân đặt dưới sự lãnh đạo tuyệt đối, trực tiếp về mọi mặt của Đảng Cộng sản Việt Nam, sự thống lĩnh của Chủ tịch nước, sự thống nhất quản lý nhà nước của Chính phủ và sự chỉ huy, quản lý trực tiếp của Bộ trưởng Bộ Công an.

2. Công an nhân dân được tổ chức tập trung, thống nhất và theo cấp hành chính từ trung ương đến cơ sở.

3. Hoạt động của Công an nhân dân phải tuân thủ Hiến pháp và pháp luật; cấp dưới phục tùng cấp trên; dựa vào Nhân dân và chịu sự giám sát của Nhân dân; bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân.”

Ngoài ra, khi xét kết hôn với công an thì cần thẩm tra lý lịch 3 đời:

Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:

+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền

+  Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.

+  Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...

+ Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

+  Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

Ngoài ra còn một số các quy định khác nhưng cũng tùy thuộc vào từng địa phương, trong nội bộ cơ quan sẽ có những quy định riêng và chi tiết mà không thể biết hết được, bạn nên trao đổi với bạn gái bạn hỏi ý kiến của Thủ trưởng tại đơn vị mà người yêu bạn đang công tác để biết chi tiết hơn.

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty dịch vụ tư vấn Việt Luật về vấn đề bạn yêu cầu. Nếu còn vướng mắc,chưa hiểu rõ hay cần sự hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua tổng đài luật sư tư vấn trực tuyến miễn phí 19006199  hoặc gửi thông tin qua Email  để được hỗ trợ kịp thời !

Công ty dịch vụ tư vấn Việt  Luật

  • Địa chỉ trụ sở :  Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội.
  • Email : congtyvietluathanoi@gmail.com 
  • Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 19006199

 

 

 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments