Wednesday, February 7, 2018 - 16:24

Hỏi: Công ty tôi có mua một lô hàng trị giá 700 triệu của công ty X và được công ty X xuất hóa đơn cho. Tuy nhiên, khi về đối chiếu, tôi phát hiện ra công ty X sử dụng hóa đơn giả, chưa đăng kí với Cục Thuế. Tôi xin hỏi trong trường hợp này công ty X sẽ bị xử phạt như thế nào?

Trả lời: 

Đội ngũ tư vấn đã tiếp nhận được câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

A. Căn cứ pháp lý

- Nghị định 109/2013 về xử phạt vi phạm hành chính về quản lí giá thuế hóa đơn

B. Giải đáp

Đối với những trường hợp làm giả hóa đơn được pháp luật quy định về mức xử phạt như sau: 

Người bán làm giả hóa đơn:

"5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 37 Nghị định này) và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn."

Người mua làm giả hóa đơn: 

."2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.'

Do đó, khi làm giả hóa đơn mà bị phát hiện, tổ chức sẽ bị phạt hành chính với mức tiền rất lớn. Mức phạt cho mối lần vi phạm này khá cao, do đó công ty nên chú trọng hơn vấn đề này để tránh bị vi phạm. Sau khi đã đối chiếu nếu khách hàng còn gì không rõ có thể gọi điện trực tiếp cho chúng tôi để nhận được sự tư vấn từ đội ngũ luật sư chuyên nghiệp. 

Xin trân trọng cảm ơn. 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ Tư vấn các vấn đề pháp lý vui lòng gọi: 1900 6199
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.