Tuesday, March 13, 2018 - 10:19

Hỏi: Công ty tôi có 3 cổ đông sáng lập. Đến năm nay anh A mất do tai nạn giao thông. Người thừa kế của anh A là cháu M - 25 tuổi (con trai cả anh A) chính thức trở thành thành viên của công ty, thay vị trí anh A trước kia. Xin hỏi luật sư, như vậy chúng tôi có cần thay đổi đăng ký trong sổ đăng ký thành viên của công ty không? Xin cảm ơn

Trả lời: 

1. Căn cứ pháp lý

Luật doanh nghiệp 2014

2. Giải đáp

Căn cứ theo Điều 32. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

"1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trong những nội dung sau đây:

a) Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;

b) Thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;

c) Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp."

Vì vậy, công ty thay đổi cổ đông sáng lập thì cũng phải đi làm lại nội dung đăng ký doanh nghiệp, thay đổi sổ đăng ký thành viên. Dưới đây chúng tôi xin được tư vấn về thủ tục thay đổi: 

Cá nhân cần thông báo những nội dung sau đây đến phòng đăng ký kinh doanh tại địa phương

- Tên, mã số doanh nghiệp, địa chỉ trụ sở chính;

- Đối với cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài chuyển nhượng cổ phần: tên, địa chỉ trụ sở chính của cổ đông nước ngoài là tổ chức; họ, tên, quốc tịch, địa chỉ của cổ đông là cá nhân; số cổ phần, loại cổ phần và tỷ lệ sở hữu cổ phần hiện có của họ trong công ty; số cổ phần và loại cổ phần chuyển nhượng;

- Đối với cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài nhận chuyển nhượng: tên, địa chỉ trụ sở chính của cổ đông nước ngoài là tổ chức; họ, tên, quốc tịch, địa chỉ của cổ đông là cá nhân; số cổ phần và loại cổ phần nhận chuyển nhượng; số cổ phần, loại cổ phần và tỷ lệ sở hữu cổ phần tương ứng của họ trong công ty;

- Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

Trên đây là một số tư vấn của chúng tôi cho vấn đề của khách hàng liên quan đến thay đổi ngành nghề kinh doanh. Mọi thắc mắc cá nhân có thể liên lạc tới bộ phận chăm sóc khách hàng để nhận được sự giải đáp chi tiết hơn. 

Xin trân trọng cảm ơn

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments