Monday, July 16, 2018 - 11:29

Hỏi đáp: Chào luật sư, bố tôi có cho tôi một mảnh đát, nhưng mảnh đất đó lại nằm trong phần diện tích đất mà anh tôi đã được cấp sổ đỏ, bây giờ tôi muốn tách thửa đất đó ra thì thủ thục như thế nào ạ? Cảm ơn luật sư đã tư vấn.

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã có câu hỏi đặt về cho công ty Việt Luật chúng tôi. Với thắc mắc của bạn chúng tôi  xin được giải đáp như sau:

1: Cơ sở pháp lý

Nghị định 43/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai.

Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính.

2: Giải đáp

Điều 75 Nghị định 43/2014/NĐ-CP có quy định về trình tự, thủ tục thực hiện tách thửa hoặc hợp thửa đất như sau:

“1. Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa.

2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm thực hiện các công việc sau:

a) Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất;

b) Lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất đối với thửa đất mới tách, hợp thửa;

c) Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã”.

Hồ sơ đề nghị tách thửa được quy định tại Thông tư 24/2014/TT-BTNMT bao gồm:

Đơn yêu cầu thực hiện thủ tục tách thửa theo mẫu đơn số 11/ĐK được ban hành cùng thông tư số 24/2014/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên môi trường ban hành.

Bản hợp đồng chuyển nhượng đất đai. Bên yêu cầu tách thửa và bên chuyển nhượng cần liên hệ phòng công chứng để làm hồ sơ và công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cần tách thửa trên. Sau đó, bạn sẽ phải tiến hành thực hiện các nghĩa vụ với mảnh đất trên bao gồm thực hiện kê khai lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân,…

Bản gốc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở cùng các tài sản gắn liền với mảnh đất. Bạn cần chuẩn bị sẵn ít nhất 1 bản sao giấy chứng nhận sử dụng đất  có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền để thuận lợi hơn trong quá trình thực hiện thủ tục tách thửa đất.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn đang thắc mắc. Trường hợp bạn còn gì không rõ vui lòng gọi vào tổng đài tư vấn Việt Luật để được giả đáp.

Trân trọng!

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ Tư vấn các vấn đề pháp lý vui lòng gọi: 1900 6199
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.