Tuesday, November 14, 2017 - 15:12

Hỏi: Tôi và em trai cùng mua chung một mảnh đất rộng 500m2 tại tỉnh Hưng Yên. Chúng tôi đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đồng chủ. Đến nay tôi muốn tách thửa với mảnh đất đó. Biết đất của tôi có 200m2, trong đó có 70m2 là đất thổ cư. Vậy xin hỏi luật sư tôi có tách được không? 

tu-van-dat-tho-cu-hien-nay-19006199

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã chọn Việt Luật là nơi gửi gắm những thắc mắc, đội ngũ tư vấn của chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lí

- Luật đất đai 2013

- Nghị định số 43/2014 quy định về thi hành chi tiết luật đất đai

2. Giải đáp

Đất đồng chủ sở hữu là đất có từ hai người trở lên cùng sở hữu trên mảnh đất đó. Căn cứ theo khoản 4, Điều 144 luật đất đai quy định về đất ở tại đô thị như sau:

"4. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương quy định hạn mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở."

Do vậy, việc tách thửa đất ở sẽ do từng địa phương ra công văn quy định, mỗi địa phương khác nhau sẽ có các hạn mức tối thiểu tách thửa khác nhau. Cá nhân cần căn cứ vào kế hoạch quy định sử dụng đất tại địa phương mình để soi xét. Dưới đây, chúng tôi xin tư vấn cá nhân về quyết định sử dụng đất tại tỉnh Hưng Yên như sau:

Theo quyết định số 18/2014 của UBND tỉnh Hưng Yên:

"Điều 8. Điều kiện tách thửa, hợp thửa

1. Người sử dụng đất được tách thửa đất khi đáp ứng các điều kiện sau:

a) Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

b) Diện tích các thửa đất ở sau khi tách thửa không nhỏ hơn diện tích tối thiểu quy định tại Điều 9 Quy định này trừ trường hợp thửa đất còn lại sau khi người sử dụng đất bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi theo các Điều 61 và Điều 62 Luật Đất đai năm 2013;"

Theo đó: 

"Điều 9. Quy định diện tích tối thiểu của thửa đất ở sau khi tách thửa để cấp Giấy chứng nhận cho hộ gia đình, cá nhân như sau:

1. Đối với các thửa đất ở tại đô thị, diện tích tối thiểu của thửa đất sau khi tách thửa là 30,0 m2 (ba mươi mét vuông); kích thước cạnh mặt đường tối thiểu là 3,0m (ba mét); kích thước cạnh chiều sâu tối thiểu là 5,0m (năm mét).

2. Đối với các thửa đất ở tại nông thôn, diện tích tối thiểu của thửa đất sau khi tách thửa được quy định như sau:

- Các vị trí đất ven quốc lộ, đường tỉnh, đường huyện, ven chợ thì diện tích tối thiểu của thửa đất sau khi tách thửa là 40,0 m2 (bốn mươi mét vuông); kích thước cạnh mặt đường tối thiểu là 4,0m (bốn mét); kích thước cạnh chiều sâu tối thiểu là 8,0m (tám mét).

- Các vị trí đất còn lại thì diện tích tối thiểu của thửa đất sau khi tách thửa là 50,0m2 (năm mươi mét vuông); kích thước cạnh mặt đường tối thiểu là 4,0m (bốn mét); kích thước cạnh chiều sâu tối thiểu là 10,0m (mười mét)."

Trong trường hợp của bạn, bạn chưa nói rõ là đất của bạn thuộc đất nông thôn hay đô thị. Vì vậy, bạn hãy căn cứ vào Điều 8, Điều 9 trên để đối chiếu xem đất của mình có đủ điều kiện để tách thửa hay không. Nếu đủ, bạn chỉ cần chuẩn bị những giấy tờ, thủ tục cần thiết mang đến cơ quan có thẩm quyền để xin tách thửa. Trong quá trình thực hiện trên, nếu cá nhân gặp khó khăn gì có thể liên lạc với chúng tôi để nhận được sự tư vấn tốt nhất. 

Xin trân trọng cảm ơn. 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ Tư vấn các vấn đề pháp lý vui lòng gọi: 1900 6199
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 126, Phố Chùa Láng - Đống Đa - Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Số 43/58A Cộng Hòa, Phường 4, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.