Friday, January 12, 2018 - 10:06

Hỏi: Gia đình tôi được giao mảnh đất rộng 2 hecta để trông cây cao su (cây lâu năm), theo tôi được biết là vẫn ở trông hạn mức  quy định. Vậy xin hỏi luật sư: cách tính tiền sử dụng đất trong hạn mức như thế nào? Xin cảm ơn 

Trả lời: 

Chúng tôi xin tư vấn cho bạn về cách tính tiền sử dụng đất trong hạn mức như sau:

A. Giải đáp

Đúng như bạn nói, đất của bạn thuộc đất trồng cây lâu năm và được quy định cụ thể như sau tại Điều 129, luật đất đai về Hạn mức giao đất nông nghiệp

"1. Hạn mức giao đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối cho mỗi hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp như sau:

a) Không quá 03 héc ta cho mỗi loại đất đối với tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thuộc khu vực Đông Nam Bộ và khu vực đồng bằng sông Cửu Long;

b) Không quá 02 héc ta cho mỗi loại đất đối với tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

2. Hạn mức giao đất trồng cây lâu năm cho mỗi hộ gia đình, cá nhân không quá 10 héc ta đối với xã, phường, thị trấn ở đồng bằng; không quá 30 héc ta đối với xã, phường, thị trấn ở trung du, miền núi."

Còn về cách tình tiền sử dụng đối với loại đất trên thì được tình như sau:

Theo Điều 108 về cách tính tiền sử dụng đất, tiền thuê đất:

"1. Căn cứ tính tiền sử dụng đất:

a) Diện tích đất được giao, được chuyển mục đích sử dụng, được công nhận quyền sử dụng đất;

b) Mục đích sử dụng đất;

c) Giá đất theo quy định tại Điều 114 của Luật này; trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất thì giá đất là giá trúng đấu giá."

Việc xác định giá đất cụ thể phải dựa trên cơ sở điều tra, thu thập thông tin về thửa đất, giá đất thị trường và thông tin về giá đất trong cơ sở dữ liệu đất đai; áp dụng phương pháp định giá đất phù hợp. Căn cứ kết quả tư vấn xác định giá đất, cơ quan quản lý đất đai cấp tỉnh trình Hội đồng thẩm định giá đất xem xét trước khi trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định. Vì vậy, đất tại địa phương bạn sẽ do UBND tỉnh định đoạt. Cá nhân có thể lên cơ quan quản lí hỏi rõ xem để từ đó biết được đất của mình sẽ được tính sử dụng như thế nào. Sau khi hỏi giá đất chung nếu cá nhân còn thắc mắc gì có thể liên lạc với chúng tôi để nhận được sự tư vấn tốt nhất. 

B. Căn cứ pháp lý

Luật đất đai 2013

Xin trân trọng cảm ơn. 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments