Friday, January 12, 2018 - 08:49

Hỏi: Xin chào luật sư, tôi muốn hỏi: Ủy ban nhân dân xã có quyền thu hồi đất canh tác không??

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

A. Căn cứ pháp lí

- Luật đất đai 2013

B. Giải đáp

Căn cứ theo Điều 66, luật đất đai quy định về Thẩm quyền thu hồi đất như sau:

"1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;

b) Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;

b) Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

3. Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất."

Tổng hợp lại thì UBND xã không có thẩm quyền thu hồi bất kì loại đất nào. Nên đối với đất canh tác nếu gia đình có bị UBND xã thu hồi mà không có các kế hoạch thu hồi từ lãnh đạo cấp trên xuống thì việc thu hồi đó là trái pháp luật. Cá nhân hoàn toàn có thể gửi đơn khởi kiện lên cơ quan quản lí nhà nước cấp trên.  Trong  quá trình khởi kiện cá nhân và gia đình có gặp khó khăn gì thì hãy liên lạc với chúng tôi để  nhận được sự hỗ trợ tốt nhất từ các luật sư. 

Xin trân trọng cảm ơn và chúc quý khách hàng sức khỏe, bình an. 

 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments