Thursday, September 20, 2018 - 11:38

Câu hỏi : Chào Luật sư, Luật sư cho tôi hỏi là tôi và vợ tôi kết hôn gần 6 năm và có 2 con rồi. Chúng tôi đã có kế hoạch không sinh con nữa do tôi là đảng viên. Nhưng gần đây vợ tôi đi khám có bầu đứa thứ 3 kế hoạch của chúng tôi bị lỡ. Giờ tôi không biết nếu sinh con thứ 3 là đảng viên có bị xử lý kỉ luật không ạ ? Cảm ơn Luật sư!

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới công ty dịch vụ tư vấn Việt Luật . Chúng tôi nhận được câu hỏi và tư vấn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Pháp lệnh dân số năm 2003 sửa đổi bổ sung năm 2008

- Quy định 102-QĐ/TW ngày 15 tháng 11 năm 2017 của Ban Chấp hành Trung ương quy định xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm.

- Hướng dẫn 09-HD/UBKTTW ngày 6 tháng 6 năm 2013 của Ủy ban kiểm tra Trung ương hướng dẫn thực hiện một số điều của Quy định số 181-QĐ/TW ngày 30/3/2013 của Bộ Chính trị về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm

2. Nội dung tư vấn

Theo Điều 10, Pháp lệnh dân số 2008 sửa đổi, bổ sung quy định:

"Quyền và nghĩa vụ của mỗi cặp vợ chồng, cá nhân trong việc thực hiện cuộc vận động dân số và kế hoạch hóa gia đình, chăm sóc sức khỏe sinh sản

1. Quyết định thời gian và khoảng cách sinh con; 

2. Sinh một hoặc hai con, trừ trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định; 

3. Bảo vệ sức khỏe, thực hiện các biện pháp phòng ngừa bệnh nhiễm khuẩn đường sinh sản, bệnh lây truyền qua đường tình dục, HIV/AIDS và thực hiện các nghĩa vụ khác liên quan đến sức khỏe sinh sản."

Như vậy, khi vợ chồng bạn sinh con thứ 3 là đã vi phạm về Pháp lệnh dân số, vi phạm quy định Pháp luật.

Việc xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm quy định về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình hiện nay được quy định tại Điều 27 Quy định 102-QĐ/TW ngày 15 tháng 11 năm 2017 của Ban Chấp hành Trung ương quy định xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm. Theo đó, đối với trường hợp sinh con thứ ba của bạn sẽ bị áp dụng hình thức kỷ luật khiển trách theo quy định tại khoản 1 điều này

+ Điều 27. Vi phạm quy định về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình

“1.Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba (trừ trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

a) Cản trở, cưỡng bức thực hiện kế hoạch hóa gia đình; tham gia các hoạt động xét nghiệm, chuẩn đoán để xác định giới tính thai nhi trái quy định.

b) Khai báo hoặc xin xác nhận, giám định không trung thực về tình trạng sức khỏe của vợ (chồng), con để thực hiện không đúng quy định hoặc để trốn tránh không bị xử lý do vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình”

 

Tuy nhiên, căn cứ quy định tại Hướng dẫn 09-HD/UBKTTW ngày 6 tháng 6 năm 2013 của Ủy ban kiểm tra Trung ương hướng dẫn thực hiện một số điều của Quy định số 181-QĐ/TW ngày 30/3/2013 của Bộ Chính trị về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm thì việc vợ chồng bạn sinh con thứ ba sẽ không được xem là vi phạm quy định về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình và không áp dụng kỷ luật đối với bạn trong các trường hợp:

– Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

– Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

– Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

– Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

– Cặp vợ chồng sinh con lần thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

– Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):

+ Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ).

+ Sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.

– Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh.

– Sinh con thứ ba trở lên trước ngày 19-01-1989 (ngày có hiệu lực thi hành Quyết định số 162-HĐBT, ngày 18-10-1988 của Hội đồng Bộ trưởng “Về một số chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình”).

Do đó, nếu vợ chồng bạn sinh con thứ 3 nhưng thuộc vào một trong các trường hợp trên thì không vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình và không bị xử lý kỷ luật.

Nếu vợ chồng bạn sinh con thứ 3 nhưng không thuộc vào trong các trường hợp trên thì vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình và phải chịu xử lý theo quy định Pháp luật.

Theo như thông tin bạn cung cấp, vợ chồng bạn bị vỡ kế hoạch và sinh con thứ 3, tức đây là lần đầu tiên bạn vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình và cũng không gây hậu quả nghiêm trọng gì.

Do đó, bạn chỉ phải chịu xử lý kỷ luật đối với Đảng viên vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình  bằng hình thức khiển trách.

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty dịch vụ tư vấn Việt Luật về vấn đề bạn yêu cầu. Nếu còn vướng mắc,chưa hiểu rõ hay cần sự hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua tổng đài luật sư tư vấn trực tuyến miễn phí 19006199  hoặc gửi thông tin qua Email  để được hỗ trợ kịp thời !

Công ty dịch vụ tư vấn Việt  Luật

  • Địa chỉ trụ sở :  Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội.
  • Email : congtyvietluathanoi@gmail.com 
  • Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 19006199

 

 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN PHÁP LÝ HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ
CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT LUẬT
 
Liên hệ yêu cầu dịch vụ hỗ trợ vui lòng gọi: 0935 886 996 ; Hotline: 0985 989 256 - 0965 999 345
 
Văn phòng Tại Hà Nội:
Địa chỉ: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng),  Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 02436 856 856 -  02437 332 666 - Email: congtyvietluathanoi@gmail.com
Văn phòng Tại TP Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Địa chỉ: Số 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Tel: 0968 29 33 66
Hãy nhấc máy gọi 1900 6199 để được tư vấn luật hoàn toàn miễn phí. Chúng tôi với đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao, có thể  đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng tốt nhất.

Facebook comments