Dùng tiền giả bị phạt bao nhiêu năm tù?

0
195

Dùng tiền giả bị phạt bao nhiêu năm tù? 

 

Dùng tiền giả bị phạt bao nhiêu năm tù?

Câu hỏi: Thưa luật sư, tôi có thắc mắc sau cần giải đáp, chuyện là hôm nọ tôi phát hiện cô mình có lưu trữ tiền giả với số tiền là 10.000.000. Cô mua số tiền này qua mạng, và cô có ý định sẽ dùng số tiền này vào việc mua bán kinh doanh sắp tới của mình.Vậy cô mình có được coi là chuẩn bị phạm tội hay không? Mức hình phạt cho việc dùng tiền giả là bao nhiêu năm tù?

Cơ sở pháp lý: Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm  2017.

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi yêu cầu tư vấn đến hòm thư tư vấn miễn phí của Công ty tư vấn Việt Luật. Chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Chuẩn bị phạm tội được quy định tại điều 14 Bộ luật hình sự như sau:

dung-tien-gia-bi-phat-bao-nhieu-nam-tu

Điều 14. Chuẩn bị phạm tội 

1. Chuẩn bị phạm tội là tìm kiếm, sửa soạn công cụ, phương tiện hoặc tạo ra những điều kiện khác để thực hiện tội phạm hoặc thành lập, tham gia nhóm tội phạm, trừ trường hợp thành lập hoặc tham gia nhóm tội phạm quy định tại Điều 109, điểm a khoản 2 Điều 113 hoặc điểm a khoản 2 Điều 299 của Bộ luật này.

2. Người chuẩn bị phạm tội quy định tại một trong các điều 108, 109, 110, 111, 112, 113, 114, 115, 116, 117, 118, 119, 120, 121, 123, 134, 168, 169, 207, 299, 300, 301, 302, 303 và 324 của Bộ luật này thì phải chịu trách nhiệm hình sự.

3. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi chuẩn bị phạm tội quy định tại Điều 123, Điều 168 của Bộ luật này thì phải chịu trách nhiệm hình sự.

Cô của bạn đã tìm kiếm tiền giả qua mạng, và đã tàng trữ số tiền là 10.000.000 nghĩa là cô đã tìm kiếm, sửa soạn công cụ, phương tiện để thực hiện tội phạm của mình, theo căn cứ tại khoản 1 điều 14.

Nhưng theo quy định tại khoản 2 điều 14 “ 2. Người chuẩn bị phạm tội quy định tại một trong các điều 108, 109, 110, 111, 112, 113, 114, 115, 116, 117, 118, 119, 120, 121, 123, 134, 168, 169, 207, 299, 300, 301, 302, 303 và 324 của Bộ luật này thì phải chịu trách nhiệm hình sự”. Tuy là cô bạn chưa sử dụng số tiền đó vào mua bán, nhưng nó sẽ gây ảnh hưởng xấu tới xã hội nên phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi phạm tội của mình.
Xem thêm: Quy định của pháp luật về mức án đối với tội đánh bạc

Và về hành vi lưu trữ tiền giả được quy định tại điều 207 Bộ luật hình sự như sau:

Điều 207. Tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả

1. Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

3. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 50.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

4. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Số tiền mà cô bạn đang tàng trữ và có ý định sử dụng là 10.000.000, thì thuộc khoản 2 điều 207 Bộ luật hình sự “2. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm”. Vậy với hành vi tàng trữ tiền giả thì cô bạn sẽ chịu trách nhiệm hình sự với hình phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

Nếu còn bất cứ thắc mắc gì  về vấn đề “Dùng tiền giả thì bị phạt bao nhiêu năm tù ?” thì quý khách vui lòng liên hệ để được trao đổi trực tiếp với đội ngũ luật sư tư vấn pháp luật qua điện thoại 1900 6199 hỗ trợ tư vấn 24/7 để nhận được sự giải đáp đầy đủ nhất.