Category Archives: Hỏi đáp pháp luật Thuế

Chuyển nhượng vốn trong công ty TNHH có phải đóng thuế?

I. ĐỐI TƯỢNG ĐÓNG THUẾ 1. Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại […]

Tư vấn về thủ tục, hồ sơ miễn thuế, giảm thuế

Thuế là một khoản nộp bắt buộc mà các thể nhân và pháp nhân có nghĩa vụ phải thực hiện đối với Nhà nước, phát sinh trên cơ sở các văn bản pháp luật do Nhà nước ban hành, không mang tính chất đối giá và hoàn trả trực tiếp cho đối tượng nộp thuế. […]

Kê khai thuế của chi nhánh công ty như thế nào

Hỏi: Xin kính chào luật sư, mong nhận được tư vấn của Luật sư cho vấn đề sau: Công ty tôi có trụ sở ở Hai Bà Trưng, Hà Nội. Hiện nay công ty đang có kế hoạch mở thêm chi nhánh ở TP. Hồ Chí Minh. Vậy xin hỏi luật sư về việc kê khai […]

Nộp chậm thuế môn bài sẽ bị xử phạt như thế nào?

Hỏi: Kính chào luật sư, tôi có câu hỏi về thuế cần tư vấn. Ngày 30/7 chúng tôi phải nộp thuế môn bài nhưng do sơ suất của kế toán nên quên chưa nộp. Số tiền phải nộp là 5.000.000 và đã chậm mất 5 ngày nộp. Công ty tôi có phải chịu phạt không?  […]

Quyết toán thuế đối với cá nhân có thu nhập hai nơi

Hỏi: Tôi có vấn đề sau về thuế mong được giải đáp: Hiện nay tôi đang làm tại doanh nghiệp A với hợp đồng lao động là 3 năm, lương cố định là 12 triệu. Nhưng tôi có đi làm thêm cho công ty MTQ tạm thời là 2 tháng. Vậy xin hỏi, khi tôi làm […]

Xóa nợ tiền thuế, tiền phạt cho doanh nghiệp cần điều kiện gì?

Hỏi: Công ty tôi làm về đồ gia dụng, do làm ăn thua lỗ nên từ đầu năm đến nay chúng tôi vẫn ghi nợ tiền thuế nhà nước. Xin hỏi luật sư, với công ty sắp phá sản như chúng tôi, có được xin nhà nước xóa nợ tiền thuế không? Mong sớm nhận […]

Các khoản về giảm trừ thuế thu nhập cá nhân

Hỏi: Mong luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau: Khi tôi làm ở công ty X lương của tôi là 6 triệu, theo tôi được biết thì tôi không phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Nhưng đầu năm nay, tôi được bổ nhiệm lên vị trí Trưởng Phòng, lương của tôi là […]

Tư vấn về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Hỏi: Xin chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau: Tôi mới thành lập công ty từ đầu năm nay, chưa tham gia bảo hiểm nên có nhiều phần chưa rõ về quy định của pháp luật về bảo hiểm. Tôi xin hỏi có những loại bảo hiểm nào mà chúng […]

Đóng thuế thu nhập cá nhân

Hỏi: Tôi là nhân viên văn phòng, lương mỗi tháng là 10 triệu. Vậy xin hỏi luật sư tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Trả lời: A. Giải đáp Căn cứ theo Điều 2, nghị định số 65/2013 về thi hành chi tiết luật thuế thu nhập cá nhân như sau: […]

Thu nhập từ chuyển nhượng cổ phần có cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Tôi có sở hữu 30%  cổ phần của công ty CP Ánh Dương. Vì có lý do cá nhân, tôi không thể tiếp tục tham gia vào hoạt động của công ty nên tôi đã chuyển nhượng số cổ phần trên cho anh B( không phải cổ đông của công ty). Việc chuyện nhượng trên […]